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11 Tanzania yashiriki Mkutano wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI 
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya 
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya 
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri 
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu 
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka 
1986. Sheria Na. 19 ya mwaka 1983 ilifutwa 
mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191) 
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa 
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali 
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na 
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa 
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni 
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu 
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira 
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:- 

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na 
utekelezaji (enforcement and compliance) 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya 
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye 
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika 
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na 
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala 
yote yanayohusu Mazingira kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria 
nyingine zozote zilizoandikwa.
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yamelenga  katika Mkoa wa Pwani 
kuwekeza katika viwanda ili vijana 
waweze kujiajiri na  Tanzania iweze 
kukua kwa uchumi endelevu.
Akizungumza katika uzinduzi huo 
Mhe Dkt Jakaya Kikwete amesema 
azma ya Serikali ya awamu ya Sita 
ya Mhe.Samia Suluhu Hassan ni 
dhahiri na yenye lengo chanya 
la  kukuza uchumi endelevu kwa  
kuwekeza katika viwanda na 
Biashara hali itakayowawezesha 
vijana wa Kitanzania kujihusisha na 
ujasiriamali ili waweze kujikwamua 

katika maendeleo.
Naye Mhandisi Mwandamizi 
NEMC Bi.Luhuvilo Mwamila 
kwa niaba ya Meneja NEMC 
Kanda ya Mashariki Kaskazini 
alipozungumza amesema lengo la 
ushiriki wa NEMC katika maonesho 
haya ni kutoa elimu kwa wamiliki 
wa viwanda na watanzania kwa 
ujumla juu ya utunzaji na uhifadhi 
wa Mazingira katika sekta ya 
viwanda kwa mujibu wa Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004 na 
Kanuni zake.
Haya ni maonesho ya tatu ya 
viwanda na Biashara kufanyika 
katika Mkoa wa Pwani yanayoenda 
sambamba na  kaulimbiu isemayo 
"Pwani ni sehemu sahihi kwa 
uwekezaji, pamoja  tujenge viwanda 
kwa uchumi na ajira endelevu"

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeshiriki maonesho 

ya wiki ya uwekezaji na uzinduzi wa 
viwanda na biashara yaliyofanyika 
katika viwanja vya Mailimoja Mkoa 
wa Pwani Kibaha kwa kutoa elimu 
ya Mazingira kwa kuzingatia Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004 
na Kanuni zake katika sekta ya 
viwanda na Biashara.
Maonesho hayo yaliyozinduliwa 
na  Rais Mstaafu wa awamu ya nne 
Mhe Dkt. Jakaya Mrisho  Kikwete 

NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA UWEKEZAJI NA UZINDUZI WA NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA UWEKEZAJI NA UZINDUZI WA 
VIWANDA NA BIASHARA - PWANI.VIWANDA NA BIASHARA - PWANI.
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salama”.
Vilevile Waziri Dkt. Jafo alisisitiza 
kwa Taasisi zote za Serikali kutilia 
mkazo matumizi ya nishati mbadala 
na kuacha kutumia mkaa au kuni. 
Amesema tukitumia nishati mbadala  
tunapunguza matumizi ya kuni na 
mkaa.
“Niziagize Taasisi zote za Serikali kama 
vile Majeshi ikiwemo Magereza, Jeshi 
la Kujenga Taifa (JKT), Vyuo vyote 
pamoja na Shule zote za Sekondari 
na Msingi (Binafsi na Serikali)  kuanza 
kutumia nishati mbadala   na majiko 
banifu. Nimewaomba STAMICO 
ambao wameanza kutengeneza mkaa 
badala ya kutumia makaa ya mawe  
kuongeza uzalishaji zaidi ili kuweza 
kutimiza mahitaji ya Wananchi 
wengi.”
Aidha kwa upande mwingine pia 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 

Rais Muungano na Mazingira Mh. Dkt 
Selemani Jafo amezindua kampeni 
hiyo ya zero plastic kwa kuhamasisha 
wananchi kutumia vifaa mbalimbali 
vinavyotengenezwa kwa kutumia 
miti ya mianzi kama vile miswaki, 
vikombe na mirija ya kunywea 
vinywaji mbalimbali. Vifaa hivyo 
vilikua vikionyeshwa katika uzinduzi 
huo ambapo Wananchi wamepata 
fursa ya  kuviona na kujifunza.
Naye Balozi wa Mazingira aliyeandaa 
kampeni hiyo ya zero plastic Laura 
Kivuyo ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuunga mkono juhudi 
za Vijana katika suala zima la 
utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira 
na kuhamasisha jamii kuendelea 
kutunza na kuhifadhi Mazingira.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 

Mhe. Dkt Selemani Jafo ameshiriki 
katika kampeni ya usafi wa fukwe 
za Rainbow zilizopo katika Manispaa 
ya Kinondoni katika Mkoa wa Dar es 
Salaam. Kampeni hiyo inaitwa zero 
plastic ikiwa ni juhudi za kutokomeza 
kabisa matumizi ya plastiki.
Akiongea katika tukio hilo Mhe. Jafo 
amesema kuwa suala la usafi katika 
fukwe ni la muhimu sana kwani ni 
sehemu ambayo watu huenda kwa 
ajili ya kujipumzisha hivyo ni lazima 
sehemu hizo ziwe safi muda wote.
“Fukwe ni sehemu ya Wananchi 
kupumzika mtu ukiwa na msongo wa 
mawazo ukija fukweni ukiangalia maji 
moyo unapata amani hivyo basi ni 
lazima tuhakikishe tunazitunza fukwe 
zetu kwa kuhakikisha mazingira 
yote ya mahali hapa yanakua safi na 

WAZIRI JAFO ASHIRIKI KAMPENI YA USAFI WA FUKWE ZA WAZIRI JAFO ASHIRIKI KAMPENI YA USAFI WA FUKWE ZA 
RAINBOW MKOANI DAR ES SALAAMRAINBOW MKOANI DAR ES SALAAM

Waziri wa Nchi Muungano na Mazingira Mhe. Dkt Selemani Jafo ......
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NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA 
YA "MAENDELEO ENDELEVU YA MILIMA"YA "MAENDELEO ENDELEVU YA MILIMA"

Asilimia 25% ya Dunia ni sehemu ya 
milima ambayo ina umuhimu mkubwa 
katika kuboresha na kurekebisha hali ya 
hewa, kwa mfano, kufyonza hewa ukaa 
na zaidi kuwa makazi cha viumbe hai 
mbalimbali.  Umuhimu huo wa ikolojia ya 
milima ulitambulika na kudhihirika katika 
lengo la Umoja wa Mataifa la Maendeleo 
endelevu (Agenda 11, 2030). Lengo hili 
litatambua kuwa: kwa maendeleo endelevu 
lazima tutambue umuhimu wa viashiria 
hatarishi vya mifumo ikolojia ya milima  
na hatimae juhudi za pamoja kulinda na 
kuhifadhi milima. Vilevile katika lengo la 
15.2 inahitajika ifikapo 2020 kuhakikisha 
uhifadhi, urejeshaji na ufanyaji matumizi 
endelevu ya ikolojia ya nchi kavu na majini 
na huduma zinazotolewa kama misitu, 
ardhi oevu, milima kulingana na majukumu 
yaliyopo chini ya makubaliano ya kimataifa. 
Pia lengo la 15.4 linataka kufikia mwaka 
2030 kuhakikisha uhifadhi wa ikolojia ya 
milima ikihusisha bioanui ili kuipa uwezo 
wa kutoa huduma muhimu kwa maendeleo 
endelevu. 

 Tanzania ina milima yenye mifumo tata 

ya kikolojia, yenye muundo wa kipekee, 
kutoa huduma ya kiikolojia, kuwa na aina 
nyingi za viumbe hai, kuwa na rasilimali 
maji na madini na umhimu katika sekta ya 
utalii. Mfano mlima Kilimanjaro, milima ya 
Uluguru, milima ya uwanda wa Makonde, 
milima Matengo, milima Uporoto, milima 
ya Livingstones na milima Usambara. 
Kutokana na unyeti wa rasilimali ya milima 
hii, Tanzania ilisaini mikataba hiyo na kuwa 
miongoni mwa mwanachama wa Umoja wa 
Mataifa wa kutekeleza Agenda ya Azimio 
la Umoja wa Mataifa (General Assembly 
Resolution A/RES/71/234) ya mwaka 
2030 kuhusu Maendeleo Endelevu ya 
Milima. Agenda hii inasimamiwa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Uasimamizi wa Mazingira (NEMC) 
ambaye ndiye mtekelezaji wa Agenda hiyo 
kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira ya 
mwaka 2004.

Hii ni kutokana na kuwepo kwa sababu 
mbalimbali za kiasili na za kibinadamu 
ambazo zinapelekea  uharibifu wa mifumo 
ikolojia ya milima hiyo kama vile kuchoma 
moto hovyo, maporomoko ya ardhi 

na mmomonyoko wa udongo. Vilevile, 
mabadiliko ya matumizi ya ardhi, uwindaji, 
shughuli za uchimbaji madini, milipuko wa 
volkano, mafuriko na uondashaji wa uoto 
wa asili na udongo kutokana na kilimo 
kisichokuwa endelevu huchangia kwa kiasi 
kikubwa uharibifu wa milima. Shughuli hizi 
mara nyingi husababishwa na kilimo cha 
mazao ya chakula, biashara na misitu, 
mifugo na viwanda vya uziduaji. Hivyo 
kuna umhimu wa kuingia makubaliano 
ya Kimataifa ili kuweza kuwa na mkakati 
maalumu wa kuyalinda na kuyahidhi 
maeneo hayo ili kuondoa au kupunguza 
athari hasi zinazoyakabili maeneo hayo.  

 Kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Baraza limekua likianisha maeneo ya 
vilima na milima yaliyopo Tanzania ambayo 
yapo katika hali hatarishi ya kuharibiwa. 
Katika uainishaji maeneo hayo,  Baraza 
limekuwa likifanya tathmini ya mifumo 
ikolojia ya maeneo hayo mara kwa mara ili 
kuweza kuona uwezekano wa kuyahifadhi 
kwa kutumia zana ya  Milenia kwa muda 

Inaendelea Uk. 07
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kwani mazingira ni Uhai na ni afya.
 "Ajenda ya upandaji miti ni ajenda 
ya kudumu ni ajenda ya Kitaifa, 
sasa hivi dunia inakabiliwa na 
changamoto kubwa ya mazingira, 
ukataji miti umeshamiri sana, 
tatizo la ukame  limekuwa kubwa, 
tuilinde misitu yetu,  niwaombe 
wakuu wa shule kote Nchini 
wasimamie ajenda ya soma na mti, 
kila mwanafunzi lazima apande 
mti, kwa ajili ya kutunza mazingira, 

Ili kukabiliana na  mabadiliko ya 
tabia nchi, hivyo kila Halmashauri 
inatakiwa kupanda miti milioni 1.5 
Ili kufikia lengo la Kitaifa la upandaji 
miti milioni 276 kwa mwaka Nchi 
iwe ya kijani." Amesisitiza Mhe.Dkt.
Jafo
Pamoja na kupanda mti, Mhe.Jafo 
pia ametembelea klabu ya kupinga 
rushwa, elimu inayotolewa shuleni 
hapo.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 

Mhe. Dkt.Seleman Jafo leo 
amehimiza utunzaji na uhifadhi 
wa Mazingira  katika maeneo ya 
shule kama ajenda ya kudumu ya 
Kitaifa kwa kupanda mti shule ya 
Sekondari Janguo iliyopo Kata ya 
Msanga Wilaya ya Kisarawe Mkoa 
wa Pwani ili kuleta mandhari rafiki 
na yenye hewa safi kwa wanafunzi 
kusoma.
Zoezi hilo limekuja  mara baada 
ya kuhutubia wananchi, wazazi na 
wanafunzi wa shule hiyo katika 
mahafali ya 17 ya kidato cha nne 
yaliyofanyika shuleni hapo kwa 
kusisitiza umuhimu wa elimu 
pamoja na elimu ya mazingira 
kwani ndio msingi wa maendeleo 
endelevu katika jamii inayostawi.
Mhe. Jafo amesema elimu ya 
mazingira ni zaidi ya elimu 
nyingine yeyote inayompasa 
mtoto kuhimizwa, kufundishwa 
na kuelezwa tangu umri mdogo ili 
akue nayo hata atakapokuwa mzee 

JAFO AHIMIZA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA 
MAZINGIRA - KISARAWE

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt Selemani Jafo akiwa ameshika mche wa mti kwa ajili ya kuupanda katika 
Msitu wa Kazimzumbwi wilayani Kisarawe mkoani Pwani
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NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA ...NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA ...

wa miongo miwili toka ianzishwe na Umoja 
wa Mataifa mwanzoni mwa mwaka 2000. 
Zana hii ilionekana kuwa na mapungufu 
kadhaa kwa kuwa haiakisi uhalisia wa 
eneo husika na kusababisha  changamoto 
katika muundo wa tathmini, ukusanyaji wa 
taarifa, uandishi wa ripoti na ugumu katika 
kuhifadhi taarifa. Sababu hii imepelekea 
umuhimu wa kuwa na zana ya kufanya 
tathimini ya ikolojia ya Milima itakayoakisi 
uhalisia wa maeneo na kutoa maana halisi 
ya milima iliyoko na mipaka ya tathmini  ili 
kuakisi mahitaji ya Sheria ya Mazingira Cap 
191 ya mwaka 2004.

Kutokana na changamoto hizo, mwaka 
2020 NEMC kupitia Kurugenzi ya Tafiti ya 
Mazingira iliandaa semina  iliyojumuisha 

wataalamu mbalimbali kutoka katika Taasisi 
za Serikali, Idara, Mashirika, watafiti na 
wanafunzi wa vyuo vikuu ili kwa pamoja 
kujadili kwa upana  na kuja na ripoti 
inayoonyesha mfumo mpya wa Tathmini 
ya Ikolojia ya Milima kuakisi uhalisia wa 
Tanzanzia Julai 5, 2020. Hatimaye Baraza 
limetoa ripoti ya namna mfumo huo 
uatakavyofanya kazi. Kwa awamu ya kwanza 
mwaka 2000, NEMC ilipima uwezo wa zana 
yenye mfumo mpya unaoakisi eneo husika 
kwa kufanya tathmini ya ikolojia  ya milima 
ili kupima ufanisi na wake na kuthibitisha 
matumizi yake katika Mikoa ya Dodoma na 
Iringa.

Aidha kwa sasa Baraza limeshafanya 

Inatoka Uk. 05

Wataalmu wa NEMC wakiwa katika mlima Nyanzanga kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo ya jinsi ya kutumia mfumo 
mpya tathmini ya ikolojia ya milima.

mafunzo kwa ajili ya kuwajengea uelewa 
juu ya zana inayotumia mfumo mpya wa 
kufanya tathmini ya mfumo ikolojia ya milima 
(Framework and its accessories mobile app 
KOBO TOOLBOX) kwa Maafisa wa NEMC na 
viongozi wa Serikali za Mitaa   katika Mikoa 
ya Mwanza, Iringa, Mbeya,  Songwe na  
Njombe.  Pia  Baraza limeshanya majaribio 
ya kufanya Tathmini ya mifumo ikolojia  ya 
milima ya Nyanzaga, Imezu na kilima cha 
Sweko kilichopo Mkoa wa Iringa 

Zana ya kufanya Tathmini ya mifumo ikolojia 
wa milima imeonekana ni rahisi kuitumia na 
inaakisi uhalisia wa maeneo ya Tanzania 
haali ambayo inasaidai kupata taarifa sasa 
kutokana na eneo husika. 
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WAZIRI JAFO ATOA SIKU TANO KWA KIKOSI CHA 
KUSIMAMIA MUONGOZO WA USAFISHAJI WA MCHANGA 
CHA MKOA WA DAR ES SALAAM

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais- Muungano na Mazingira Mheshimiwa Dkt. Selemani Jafo akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya 
kufanya ziara ya kutembelea Mto Msimbazi kata ya Mogo mtaa wa Kipawa, Jijini Dar es Salaam.

na suala zima la usafishaji wa mto 
huu wa Msimbazi. Na kwa sababu 
kuna mawazo kinzani kutoka kwa 
pande mbili. Ninawapa siku tano 
mjadiliane kwa kina nini kifanyike 
na mniletee taarifa hiyo Ofisini 
kwangu”.
Aidha ameongeza kuwa baada ya 
kufika katika eneo hilo la Mto huo 
amesikiliza maoni ya Wananchi 
na amepata maoni yanayokinzana 
kwani wengine wanasema baada 
ya shughuli za usafishaji mto 
huo kuanza zimeleta athari kwa 
mazingira na wengine wamesema 
baada ya shughuli hizo kuanza 
usafishaji umeleta manufaa 
makubwa kwa jamii inayozunguka 
eneo hilo.
Akiongea baada ya maelekez o hayo 
Mkuu wa  Wilaya wa Manispaa 

ya Ilala Mheshimiwa Ng’wilabuzu 
Ludigija amemuhakikishia Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais- Muungano na Mazingira 
Mheshimiwa Dkt. Selemani Jafo 
kuwa amepokea maelekezo hayo na 
watayafanyia kazi na kuyasimamia 
kwa karibu sana.
Naye Meneja wa NEMC Kanda 
ya Mashariki- Kaskazini Bwana 
Arnold Mapinduzi  amesema kuwa   
Muongozo wa usafishaji mchanga 
umeelekeza suala  hilo lifanyike kwa 
kuzingatia utaratibu uliowekwa 
ikiwa ni pamoja wote wanaotaka 
kujishughulisha na suala hilo 
waombe vibali kutoka Mamlaka 
yay a Usimamizi wa Bonde la Wami 
Ruvu.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais- 
Muungano na Mazingira 

Mheshimiwa Dkt. Selemani 
Jafo ametoa muda wa siku nne 
kwa Kikosi kazi cha kusimamia 
Muongozo wa usafishaji  mchanga 
kwa  Mkoa wa Dar es Salaam 
kumpelekea taarifa ya nini kifanyike 
kuhusiana na   kutafuta suluhisho 
na kupata ufumbuzi juu ya athari 
zinazotokana na uchimbaji wa 
mchanga katika  Mto Msimbazi.
Ameyasema hayo alipokua katika 
ziara ya kutembelea Mto Msimbazi  
katika Kata ya Mogo Mtaa wa 
Kipawa katika  jiji la Ilala Mkoani 
Dar es Salaam.
 “Nimekuja hapa sababu Ofisi yangu 
imepokea malalamiko kuhusiana na  
athari za kimazingira zinazotokana 
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GEREJI BUBU KERO KWA WANACHI NA 
CHANZO KIKUBWA CHA UCHAFUZI WA 
MAZINGIRA NCHINI

Tanzania kama zilivyo nchi nyingine 
duniani, inayo sifa ya kipekee katika suala 
la Mazingira hasa ikizingatiwa maudhui 
na mantiki yake inamgusa kila mtanzania 
kwa namna tofauti katika usimamiaji 
wake.

Katika Serikali ya awamu ya sita ya Mhe. 
Samia Suluhu Hassan yenye azma ya 
kumjali kila mwananchi kwa falsafa ya 
“Kazi iendelee” nguvu zaidi na mkazo 
mkubwa kupitia Baraza la Taifa la Uhifadhi 
na Utunzaji wa Mazingira umetiliwa katika 
kuyatunza na kuhifadhi ili kwa pamoja 
tuweze kukabiliana na athari zinazoweza 
kujitokeza kubwa likiwa mabadiliko ya 
Tabianchi.

Lakini kwa nchi ya Tanzania yapo maeneo 
mengi ambayo suala zima la mazingira 
linaathriwa sana na linaendelea kushamiri 
kwa kuwepo kwa gereji zisizorasmi 
(gereji bubu) kwenye makazi ya watu na 
pembezoni mwa barabara.

Kwa mfano: Katika Mkoa wa Dar es 
salaam ambao una Halmashauri tano 
ikiwemo Ilala, Temeke, Kinondoni, 
Ubungo na Kigamboni zimeshamiri kwa 
kuwa na gereji bubu hali ambayo suala la 
uchafuzi wa mazingira na kelele kwenye 
makazi ya watu limekuwa haliepukiki.  
Katika maeneo ya Magomeni, Tandale, 
Manzese, Kimara, Sinza kwa uchache 
wake utagundua sheria za Mipangomiji 
hazikuzingatiwa hali inayowatesa watu 
viumbe na mazingira kwa ujumla kwani 
uoto wa asili umeingiliwa na kuharibiwa.

Athari ya kwanza inayosababishwa na 
gereji bubu katika mazingira ni kelele. 
Kelele hizi zinazoletwa na shughuli 
za utengenezaji wa magari zimekuwa 
zikisumbua wananchi wanaoishi maeneo 
ya karibu na kupelekea madhara ya kiafya 
kwa wananchi. kupunguzwa kwa shughuli 
za akili, kuwepo kwa ugonjwa wa moyo, 
kuwashwa pamoja na kizuizi cha kinga 
kupungua na magonjwa mengine 
kuongezeka kwakasi. Hali hii hudumaza 
maendeleo na kudhoofisha afya za wakazi 
na ustawi kwa ujumla. 

Athari nyingine ni uharibifu wa ikolojia ya 

ardhi na uoto wa asili unaoleta uharibifu wa 
mimea katika kukua na viumbe hai kukosa 
chakula katika maeneo hayo hasa pale 
zinapotumika kemikali katika utengenezaji 
wa magari hayo au upakaji wa rangi hasa 
ikizingatiwa hakuna utaalamu wa kutosha 
wa kufanya jambo hili ndivyo athari 
zinavyozidi kuwa kubwa zaidi. 

Kadhalika gereji hizo zimekuwa chanzo 
kikubwa cha uchafuzi wa hali ya hewa 
kinachotokana na ufokaji wa moshi 
unaosababishwa wa magari mabovu au 
yanapofanyiwa huduma (service). Hii ni 
Pamoja na rangi zinazopakwa kwenye 
magari hali inayosababisha athari 
kwa mwanadamu ikiwepo matatizo ya 
upumuaji, mapafu pamoja na athari katika 
mabadiliko ya tabianchi.

Cheche za moto zinazotoka au kuruka 
wakati wa kuchomelea au kugonga vyuma 
pia huleta athari kwa mazingira kwani 
huua viumbe hai na kuharibu pia ikolojia 
ya ardhi inayoleta uoto hasi wa asili na 
kusababisha mimea na ardhi kukosa 

rurtuba.

Ni dhahiri kabisa kwamba upo umuhimu 
wa wananchi wa Tanzania kujengewa 
uwezo wa kutambua sheria na masuala ya 
mazingira ili kuweza kuwa mstari wa mbele 
kuzuia au kutoa taarifa mahali popote 
au eneo lolote panapokuwa na dalili ya 
kuanzishwa kwa gereji bubu ili kuepukana 
na athari zinazoweza kujitokeza.

Ni muhimu kwa Halmashauri za miji na 
Manispaa kupitia idara za mipangomiji 
kutoa elimu kwa wajasiriamali na 
wananchi kwa ujumla wa namna sahihi 
ya uanzishwaji wa shughuli za kibinadamu 
kwa kuzingatia Sheria ya Mipangomiji 
katika maeneo ya makazi.

Vilevile, Serikali kupitia Halmashauri 
zake itenge maeneo ya pembezoni mwa 
Miji kwa ajili ya shughuli muhimu kama 
uendeshaji wa kumbi, Baa, gereji bubu 
na show rooms ili kuepukana na uchafuzi 
wa mazingira pamoja na usumbufu kwa 
wanadamu na mali zao.
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ATHARI ZA UCHIMBAJI MADINI KWENYE 
MAZINGIRA

Madini ni malighafi inayopatikana duniani 
kiasili na huwa na tabia maalumu ya 
kikemia, mara nyingi huwa na  (kristali) na 
huwa na rangi mbalimbali. Madini yapo 
takribani 4000 yaliyogunduliwa duniani 
na yapo kila mahali katika mazingira 
yetu. Tanzania ni nchi iliyobarikiwa kuwa 
na madini aina mbalimbali ambayo 
hupatikana katika baadhi ya mikoa ya  
Geita, Arusha, Mbeya, Mwanza, Mara 
na Shinyanga. Mfano wa madini haya ni; 
Tanzanaiti, Almasi, Feruzi, Yakuti, Shaba, 
Dhahabu na Zumaridi.

Madini ni muhimu sana katika nchi yetu, 
uchumi wa madini nchini Tanzania kwa 
kiasi kikubwa unatokana na madini ya 
dhahabu, ambayo huchangia takribani 
asilimia 80 ya mapato yatokanayo na 
rasilimali kuendelea kuwa tulivu kwa 
mwaka 2022. Hata hivyo, shughuli za 
uchimbaji  wa madini zimekuwa chanzo 
cha uharibifu kwenye mazingira.

Maeneo yaliyokaribu na migodi 
yanaathiriwa na mmonyoko wa kwenye 
miteremko iliyowazi na mabwawa ya 
mikia ambayo husababisha kujaa kwa 
mifereji na mito. Mfumo ikolojia wa mimea 
huathirika kutokana na mmomonyoko 
wa udongo ambao hupunguza maji 

yanayopatikana kwa ukuaji wa mimea.

Katika shughuli za uchimbaji wa madini, 
kuna uchafuzi wa hewa ambayo ni 
mojawapo ya athari zitokanazo na 
uchimbaji wa madini kwenye mazingira. 
Athari hizi husababishwa wakati mamia 
ya miamba yanapochimbwa, kukatwa na  
kusagwa na hivyo kuongeza kwa kiasi 
kikubwa kiwango cha vumbi hewani. Mikia 
ya migodi ambayo inaweza kuwa na taka 
iliyosagwa vizuri na hata yenye sumu 
inaweza pia kutawanyika angani. 

Mifereji ya miamba ya asidi hutokea kiasili 
katika baadhi ya mazingira haya kama 
matokeo ya hali ya hewa ya miamba, lakini 
inafanywa kuwa mbaya zaidi na usumbufu 
mkubwa wa ardhi unaosababishwa na 
uchimbaji madini. Mifereji ya maji yenye 
asidi ambayo inaweza kuchoma ngozi ya 
binadamu na kuua samaki na viumbe vya 
majini inaweza kuwa na tindikali mara 20 
hadi 300 zaidi ya mvua ya asidi.

Aidha ukataji wa miti unaosababishwa na 
uchimbaji wa madini unaweza kudhuru 
misitu iliyo karibu na makazi ya wanyama 
pori, kusababisha kutoweka kwa spishi. 
Vilevile ardhi ya kilimo inaharibiwa 
wakati miti, mimea na udongo wa juu 
vinapoondolewa kwenye eneo la migodi na 

kuathiri uzalishaji wa chakula. Uchimbaji 
madini lazima ufuate sheria zilizopo 
za kuhifadhi na kutunza mazingira. Hii 
uepusha uchimbaji haramu unachangia 
kwa kiasi kikubwa uharibifu wa misitu.

Vilevile athari kwa baoanuwai ni mojawapo 
ya athari za uchimbaji madini kwenye 
mazingira. Usumbufu mwingine ni kama 
vile, sumu ya taka ya mgodi kwenye 
mifumo ikolojia ambayo hutokea kwa 
kiwango kikubwa kuliko maeneo ya 
unyonyaji. Kupandikizwa kwa mgodi 
kunawakilisha mabadiliko makubwa ya 
makazi. Matoleo ya nyenzo za kazi za 
kibinadamu “anthropogenic activities” 
na uharibifu utokanao na mabadiliko 
makubwa yanaweza kuwa na athari kubwa 
kwa bioanuwai ya ndani.

Kuna athari za uchimbaji wa madini 
kwenye mazingira ambazo haziwezi 
kuepukika hivyo basi, kuna haja ya 
kutengeneza mpango wa kuhakikisha 
athari zake zinapunguzwa makali  kwa 
kusaidiana na Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC). Ili kufuatilia jinsi 
gani mapendekezo hayo yanafanyiwa 
kazi ni muhimu sana kufanya ufuatiliaji 
na kutoa elimu kwa wadau mbalimbali 
hasa wanaohusika na uchimbaji madini 
kuhakikisha mazingira yanatunzwa wakati 
wa shughuli za uchimbaji wa madini.
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TANZANIA YASHIRIKI MKUTANO WA UMOJA WA MATAIFA 
WA MABADILIKO YA TABIANCHI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo akiwa katika picha ya pamoja na wageni mbalimbali 
waliotembelea banda la maonesho la Tanzania katika Mkutano wa 27 wa Nchi Wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi 
unliofanyika Novemba 2022, Sharm El- Sheikh nchini Misri.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano) Bw. Abdallah Hassan Mitawi akizungumza 
na baadhi ya wageni waliotembelea banda la maonesho la Tanzania katika Mkutano huo.

kuitangaza nchi yetu.
Aidha Dkt.Jafo amesema" 
Tanzania itashiriki kikamilifu katika 
majadiliano ya masuala yenye 
maslahi mapana kwa Nchi yetu na 
kuweka msimamo katika uhimilivu 

wa mabadiliko ya Tabiachi, 
upunguzaji gesi joto na masoko ya 
kaboni na mbinu zisizo za masoko 
ili kukabiliana au kupunguza athari 
za mabadiliko ya tabianchi” ili 
kutangaza utalii wa Tanzania na 
kuhifadhi mazingira yetu.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais, 
Muungano na Mazingira, 

Mhe.Dkt.Selemani Jafo amekutana 
na waandishi wa habari juu 
ya ushiriki wa Tanzania katika 
mkutano wa wanachama wa Umoja 
wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya 
Tabianchi utakaofanyika tarehe 7-8 
Novemba 2022 Sharm El- Sheikh 
nchini Misri.
Mkutano huo utahudhuriwa na 
wajumbe takribani 35000 kutoka 
nchi mbalimbali Duniani wakiwemo 
wakuu wa Nchi na serikali, Mawaziri 
na wataalamu waliobobea katika 
masuala ya mabaliko ya tabianchi.
Waziri Jafo amethibitisha ushiriki 
wa Tanzania katika mkutano 
na kuongeza kuwa Tanzania 
imedhamiria kushiriki kitofauti na 
miaka ya nyuma katika mikutano 
iliuopita kwa kuandaa banda la 
maonesho ambalo litakuwa na 
shughuli na maonesho ya kazi za 
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Inaendelea Uk. 014  >>

NAFASI YA MAENEO YA BINADAMU NA 
HIFADHI HAI KATIKA KUHIFADHI MAZINGIRA

Uhifadhi wa mazingira ni mhimili muhimu 
katika kuhakikisha kuwa raslimali asilia 
zinatumika kwa njia endelevu. Ili kuwezesha 
matumizi hayo endelevu yanazingatiwa, 
imewekwa mikakati ya kitaifa na kimataifa. 
Andiko hili litaangazia zaidi programu 
ya kimataifa iliyoanzishwa mwaka 1970 
chini ya Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) 
ambayo inayatambua maeneo mbalimbali 
kwa kuyajumuisha kwenye mtandao wa 
Dunia wa Binadamu na Hifadhi Hai (World 
Network of Biosphere Reserves)..  Maeneo 
ya Binadamu na Hifadhi Hai yanaweza kuwa 
maeneo ya mifumo ikolojia ya nchi kavu, 
bahari au vyote kwa pamoja. 

Lakini dhana ya “binadamu na hifadhi hai” 
ni nini? Ili kujibu swali hili kikamilifu, ni 
muhimu kwanza kutazama mfumo ambao 
umeendelea kutumika katika kuhifadhi 
mazingira na raslimali nyingine asilia. Kwa 
muda mrefu nchi nyingi duniani zimekuwa 
zikitenga maeneo kama vile hifadhi za 
wanyama pori, maeneo oevu, misitu na 
maeneo ya kihistoria kwa kuyawekea sheria 
ambazo zinatenganisha au kuweka mipaka 
kuzuia shughuli za kibinadamu zisifanyike 
ndani ya maeneo hayo. Hata hivyo, 
mfumo huo umeendelea kukumbana na 
changamoto mbalimbali ikiwemo binadamu 
kuyaingilia maeneo hayo lindwa au kutumia 
rasilimali husika kinyume cha sheria. Hii 
inatokana zaidi na shughuli za kibinadamu 
zinazoongezeka sambamba na ongezeko la 
idadi ya watu duniani. Dhana hii inazingatia 
mambo makuu matatu (3) ambayo ni: 
Uhifadhi; Maendeleo; na Elimu na Utafiti.

Kwa muktadha huo, Programu ya Binadamu 
na Hifadhi Hai chini ya UNESCO, inakuja na 
dhana au mfumo ambao unaweka misingi 
ya kuzingatia uhifadhi wa mazingira na 
rasilimali nyingine asilia bila kuzuia shughuli 
za kibinadamu. Hivyo, programu hiyo 
huoanisha dhana za shughuli za biandamu 
na ile ya uhifadhi ili vifanyike kwa pamoja 
katika mazingira yale yale. Mfano, programu 
hiyo ya UNESCO ilipoyatambua maeneo ya 
Misitu ya Usambara Mashariki kama eneo 
la Binadamu na Hifadhi Hai mwaka 2000, 
ilijumuisha miradi mbalimbali ikiwemo ule 
wa kuhaulisha taka ngumu kuwa nishati 
ya kupikia kama mbadala wa kuni. Kwa 
kuanzisha mradi huo, wakazi waliopo 
pembezoni mwa misitu ya Usambara 
Mashariki walipata nishati mbadala hivyo 
kupunguza au kuacha kabisa kukata 
miti kwenye misitu hiyo kwa ajili ya kuni. 
Kwa mantiki hiyo, dhana tajwa inalenga 
kumuwezesha binadamu kuishi na rasilimali 

asilia bila kuziharibu huku shughuli zake 
zikiendelea kama kawaida. Kupitia dhana 
hii Binadamu anahusishwa kwa karibu zaidi 
katika usimamizi na matumizi endelevu ya 
mazingira na rasimali zilizopo. 

Mambo ya Kuzingatia Katika Uteuzi 
wa Maeneo ya Binadamu na Hifadhi 
Hai
Uteuzi wa Maeneo ya Binadamu na Hifadhi 
Hai unazigatia taratibu mbalimbali kama 
ifuatavyo; 

a) Kuwepo maeneo ya kanda (zonation)
b) Kuwepo kwa mifumo ya usimamizi 

(management regime)
c) Kuwepo na ushirikishwaji wa wadau 

katika ngazi zote 
d) kutokuwepo kwa migogoro ya ardhi au 

mipaka
e) Kuwepo kwa mpango wa usimamizi wa 

Hifadhi Hai (management plan)
f) Sahihi za viongozi kutoka maeneo na 

taasisi husika za usimamizi
g) Uharibifu wa maeneo mengine ya kati na 

ya nje (buffer na transition zones) 
h) Lazima kutumia “Muundo wa Kisheria wa 

UNESCO “UNESCO Statutory Frameworks  
(Seville strategy, Madrid Action Plan and 
Nomination Forms) 

i) Lazima pia kutumia “Muundo wa Kisheria 
wa nchi husika (EMA 2004, NERA n.k.) na 
Taasisi zinazotumia sheria hizo

j) Eneo kupendekezwa na nchi husika 
kupitia Kamati ya Kitaifa ya Binadamu na 
Hifadhi Hai (National MAB Committee). 

Mpangilio wa Maeneo ya Kanda 
katika Hifadhi Hai
Mfumo wa Programu ya Binadamu na 
Hifadhi Hai chini ya UNESCO unaweka 
misingi ya uendeshaji wa maeneo 
yaliyoteuliwa kuwa Hifadhi Hai katika kanda 
mbalimbali za matumizi. Mfumo huo ni kama 

inavyoonekana katika Picha ifuatayo:

Faida zinazotokana na Hifadhi Hai 
Faida zinazotokana na Hifadhi Hai ni pamoja 
na;
a) Kufahamika na/au kujitangaza kimataifa 

kupitia mtandao wa dunia wa Hifadhi Hai;
b) Ushiriki kwenye mtandao wa dunia 

wa binadamu na hifadhi hai katika 
kubadilishana taarifa, uzoefu na  ujuzi;

c) Maeneo muhimu kwa maendeleo ikiwa ni 
pamoja na uchumi wa bluu;

d) Hifadhi Hai kutumika kama maeneo darasa 
kwa kufanya mafunzo na majaribio, na 
kukusanya taarifa mbalimbali kuhusiana 
na hifadhi ya bioanuai na maendeleo 
endelevu;

e) Maeneo ya tafiti na kuandikia miradi; na
f) Kutumika kama mpango wa matumizi 

bora ya ardhi – (management tool).
g) Kusaidia katika kupunguza migongano 

(conflict management)
h) Wananchi kuwa sehemu ya usimamizi wa 

rasilimali asilia

Hifadhi Hai Tanzania
Hadi kufikia mwaka 2022, Tanzania, kupitia 
Kamati ya Kitaifa ya Binadamu na Hifadhi Hai 
(National MAB Committee) inayo maeneo 
matano ambayo yameshajumuishwa kwenye 
Mtandao wa Kidunia wa Hifadhi Hai (World 
Network of Biosphere Reserves) na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO). Maoneo hayo ni; 

a) Hifadhi Hai ya Ziwa Manyara 
(iliyojumuishwa mwaka 1981)

b) Hifadhi Hai ya Serengeti-Ngorongoro 
(iliyojumuishwa mwaka 1981)

c) Hifadhi Hai ya Usambara Mashariki 
(iliyojumuishwa mwaka 2000)

d) Hifadhi Hai ya Jozani Ghuba ya Chwaka 
(iliyojumuishwa  mwaka 2016)

e) Hifadhi Hai ya Gombe-Masito-Ugalla 
(iliyojumuishwa mwaka 2018)

Picha Na. 1: Mpangilio wa Maeneo ya Kanda
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WAZIRI JAFO ASHIRIKI ZOEZI  LA KUPANDA MITI 
KATIKA WILAYA YA BAGAMOYO

Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Dk. Seleman Jaffo (katikati), akiwa na wanafunzi wa Shule ya Msingi Mtoni, Wilaya ya Bagamoyo Mkoa wa Pwani wakati 
wa zoezi la upandaji miti Wilayani humo.

zote Nchini ambazo hazijafikia 
malengo ya upandaji miti kama 
ilivyokua imeelekezwa awali  
kuhakikisha wanapanda miti na 
kufanikisha azma hiyo ya Serikali 
ya ukupanda miti kwa wingi katika 
kila Halmashauri Nchini ili kuweza 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.
Naye Mkurugenzi wa Standard 
Chattered Bwana Herman 
Kasekende  amesema watendelea 
kuunga mkono juhudi za Serikali  
kwa kusimamia zoezi la upandaji 
miti katika mashule mbalimbali  
ili kusaidia kutunza na kuhifadhi 
mazingira. 

Waziri wa Nchi ofisi 
ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 

Mhe. Dkt Selemani Jafo ameshiriki 
katika zoezi la upandaji miti 
lililofanyika katika  shule ya Msingi 
Mtoni iliyopo katika Wilaya ya 
Bagamoyo.
Akiwa shuleni hapo amepongeza 
Benki ya Standard Chattered ambao 
ndiyo waandaaji na wasimamizi 
wakubwa wa tukio hilo la upandaji 
miti katika shule hiyo.
“Nawapongeza sana benki ya 
Standard Chattered kwa kunialika 
kuwa Mgeni Rasmi katika shughuli 
hii ya upandaji miti ambayo ni 
mwendellezo wa juhudi katika 
kuendelea kutunza na kuhifadhi 
mazingira kwa kupanda miti”
Aidha  ameziagiza Halmashauri 

“Naagiza Halmashauri 
zote kuhakikisha 
zinafikia malengo 
ya kupanda miti ili 
kuweza kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi. Mabadiliko 
ya tabianchi ni 
changamoto kubwa  
inayoikabili dunia 
kwani husababisha, 
ukame, kuongezeka 
kwa kina cha bahari 
na maziwa”
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Hifadhi Hai Pendekezwa ya Rufiji-Mafia-
Kibiti-Kilwa (RUMAKI)

Tanzania inatarajia kuwa na eneo la sita 
litakalojumuishwa kwenye Mtandao wa 
Dunia wa Hifadhi Hai chini ya UNESCO hivi 
karibuni. Eneo hilo ni lile la Rufiji-Mafia-
Kibiti-Kilwa (RUMAKI) linalojumuisha mifumo 
ikolojia ya bahari na nchi kavu katika Wilaya 
za Rufiji, Mafia, Kibiti na Kilwa. Kwa muda 
mrefu, eneo hili limekuwa likihifadhiwa 
na serikali (chini ya Kitengo cha Hifadhi 
za Bahari na Maeneo Tengefu-MPRU, 
Hifadhi ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia-
MIMP, Wakala wa Misitu Tanzania-TFS) na 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyama Pori 
Tanzania-TAWA) na kusaidiwa na mashirika 
mbalimbali mfano Wild Wide Fund for 
Nature (WWF) kuendeleza shughuli za 
utafiti, utalii na elimu. 

Kwa kuendeleza juhudi hizi nzuri, Kamati ya 
Kitaifa ya Binadamu na Hifadhi Hai (National 
MAB Committee) kupitia Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
ambalo ndilo linaloiratibu Kamati tajwa, 
ilikaa na kukubaliana kulipendekeza eneo 

la Rufiji-Mafia-Kilwa-Kibiti 
kuingia kwenye Mtandao 
wa Dunia wa Binadamu na 
Hifadhi Hai. Hii ni kutokana 
na eneo hilo kuwa na sifa 
zifuatazo; 

a) Eneo la Msitu wa 
Mikoko la Rufiji ambalo 
linasimamiwa na 
Wakala wa Misitu (TFS). 

b) Eneo la Hifadhi Tengefu 
ya Bahari ambayo 
linasimamiwa na 
Kitengo cha Hifadhi 
za Bahari na Maeneo 

Tengefu (MPRU)
c) Eneo la Magofu ya Kilwa (Kilwa Ruins) 

chini ya TAWA
d) Maeneo ya usimamizi shirikishi jamii ya 

wavuvi: Beach Management Units (BMUs)
e) Maeneo ya ardhi oevu ya RUMAKI: Ramsar 

Site (IBA, nk)

Katika pendekezo la RUMAKI kujumuishwa 
kwenye Mtandao wa Kidunia wa Hifadhi 
Hai, Kamati ya Kitaifa ya Hifadhi hai 
imependekeza maeneo ya kikanda ndani ya 
RUMAKI kama ifuatavyo; 

a) Eneo la Kitovu (ndani) (Core zone): Hili 
litajumuisha maeneo yaliyo ndani ya 
Hifadhi ya Bahari Mafia na maeneo 
tengefu matatu (Shungimbili, Nyororo na 
Mbarakuni); Misitu ya Hifadhi ya Mikoko-
Ukanda 1; Misitu ya Hifadhi mwambao 
wa Pwani (Tamburu, Mto Muhoro, Mlola 
- Rufiji, Mafia, Kibiti, Kilwa); Hifadhi ya 
Magofu ya Kilwa Kisiwani na Songo 
Mnara-WHS

b) Eneo la Kati linalozunguka eneo la kitovu 
(Buffer Zone): Maeneo ya usimamizi 
shirikishi jamii ya wavuvi - CFMAs, Misitu 

ya uzalishaji - Kanda 2-4; Misitu ya 
mwambao wa Pwani (Mchungu, Kitope, 
Kikale na Muhoro) 

c) Eneo la nje kabisa (Transition zone): 
Linajumuisha eneo la matumizi ya watu na 
shughuli zao (Rufiji, Mafia, Kibiti na Kilwa).

Taratibu zinazohusika ikiwemo 
ushirikishwaji wa wadau katika Wilaya 
zote nne umeshafanyika na ombi husika 
kuwasilishwa UNESCO Makao Makuu, 
Paris, Nchini Ufaransa. Aidha, Shirika hilo 
limeshatoa maoni ya awali kuhusu ombi hilo, 
ikiwemo kulitaka Baraza kuwasilisha ridhaa 
(saini mbalimbali) kutoka Wilaya ya Rufiji na 
Kitengo cha Hifadhi za Bahari na Maeneo 
Tengefu (MPRU). Baraza limeshachukua 
hatua stahiki na kuziwasilisha saini hizo. 
Ombi hilo linaendelea kupitiwa na Tume ya 
Kimataifa ya Kuratibu Masuala ya Hifadhi 
Hai (MAB International Coordinating Council-
MAB ICC) na linatarajiwa kuridhiwa ifikapo 
Mwezi Juni, 2023. 

Kutokana na programu ya Hifadhi Hai 
kuwa na mihimili mikuu mitatu ya Uhifadhi; 
Maendeleo Endelevu; na Taaluma na 
Tafiti, umuhimu wake katika kuhifadhi 
mazingira unajinadi pale ambapo programu 
hiyo inashadadia uwepo wa uendelevu 
(sustainability) katika matumizi ya rasilimali. 
Hii inatengeneza mahusiano yenye uwiano 
(balanced relationship) kati ya binadamu 
na mifumo ikolojia, kwa kuhakikisha kuwa 
binadamu anapata mahitaji yake muhimu 
lakini uwepo wa rasilimali asilia kwa vizazi 
vijavyo unazingatiwa. Aidha, programu 
hiyo pia inaongeza ufanisi katika uhifadhi 
wa mazingira kwani unatoa fursa kwa 
mwanadamu kuwa mlinzi wa kwanza wa 
mazingira yanayomzunguka tofauti na 
mifumo mingine ambayo inategemea Zaidi 
Sheria ili kusimamia uhifadhi wa mazingira.
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Ramani Na. 1: Hifadhi Hai Nchini Tanzania hadi kufikia 
mwaka 2022

Ramani Na. 2:

Ramani ya Tanzania 
ikionesha eneo la 
RUMAKI

Ramani Na. 3:

Maeneo ya Kanda 
ndani ya RUMAKI
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Shughuli za binadamu ni kitu 
kisichoepukika toka kuumbwa kwa 
ulimwengu kwani ndiko kunakodhihirisha 
uzima wake. 

Shughuli hizi zipo za aina mbalimbali, 
zikiwemo za kilimo, ufugaji, ujasiriamali, 
shughuli za nyumbani na nyingine nyingi.

Ufanyikaji wa shughuli hizi mwisho wake 
huzalisha malighafi mbalimbali ambazo 
nyingine zaweza kurejelezwa na nyingine 
haziwezi kurejelezwa na kugeuka kuwa 
taka zinazotakiwa kusafirishwa hadi 
kwenye madampo kwa kutumia magari 
ya kubebea taka. 

Mara nyingi taka hizi hasa sehemu za 
mitaani hubebwa na magari yaliyochoka 
au mabovu kutokana na dhana potofu 
ya kwamba gari aina ya lori likishachoka 
ndio linapewa kazi ya kuzoa taka kutoka 
maeneo ya uzalishaji hadi kwenye eneo 
la kutupa zikiwemo kwenye viroba kutoka 
eneo moja kwenda jingine. 

Dhana hii ni potofu kwani uchafu 
unahitajika kuhifadhiwa vizuri ili kulinda 
afya za wanadamu na kuepuka uchafu 
kuzagaa kwenye mazingira. 

Makala hii imelenga kuzungumzia magari 
mabovu yanayobeba taka zinazozalishwa 

kutokana na shughuli za nyumbani na 
kutupwa maeneo yaliyotengwa na Serikali 
ya Mtaa au kijiji kwa ajili hiyo.

Magari aina ya malori yenye uwazi nyuma 
ambayo mengi yao ni mabovu yanatumiwa 
sana na vikundi maalumu vya mitaani 
kubeba taka hali inayoweza kuhatarisha 
usalama wa raia wanaowazunguka 
maeneo hayo pamoja na mali zao kwa  
kuchafuka kwa mazingira maeneo husika.

Mara nyingi taka za majumbani 
zinazozalishwa kutokana na shughuli 
za nyumbani zimegawanyika katika 
makundi ambayo uhifadhi wake unatakiwa 
kuzingatia aina ya taka. Kwa taka ngumu 
uhifadhi wake ni rahisi, lakini kwa taka 
za unyevunyevu kunahitajika umakini wa 
hali ya juu hali ambayo magari ya taka 
kutokana na ubovu wake uzingatiaji wa 
usalama na afya unakuwa mgumu. Hivyo 
basi hali hii husababisha kutiririka kwa 
maji pindi zinapokuwa kwenye magari 
wakati wa kusafirishwa hali inayochafua 
mazingira na wakati mwingine hata 
kuchangia magonjwa ya mlipuko kama 
kipidupindu.

Magari hayo pia yanakosa vifaa muhimu 
vya kubebea taka hali inayosababisha 
uchafuzi wa hali ya hewa unaotokana na 

uchafu huo kutokufunikwa na kusababisha 
takataka kujaa  sana na kumwagika wakati 
wa kupelekwa kwenye madampo ya mitaa.

Pia kulingana na tathmini za kitabibu, 
moshi unaofuka kwenye magari hayo 
pia huchafua hali ya hewa na kuathiri 
afya za binadamu hasa katika upumuaji 
na kupelekea matatizo makubwa kama 
pumu, TB na mengineyo mengi.

Magari hayo pia yamekuwa chanzo cha 
kelele mitaani kutokana na mngurumo 
wake kuwa mbovu na wenye sauti 
kubwa unaosababishwa na kutofanyiwa 
marekebisho ‘service’ kwa wakati, hali 
inayoweza kusababisha magonjwa ya 
vichwa, kushindwa kufikiri, magonjwa 
ya moyo pamoja na shinikizo la damu 
kulingana na taarifa za kitabibu.

Wakati mwingine kutokana na ubovu wa 
gari na pengine na barabara za Mitaani 
kutokuwa rafiki, magari haya hutelekezwa 
pembezoni mwa barabara yakiwa na 
takataka na kugeuzwa dampo hali ambayo 
sio afya. 

Ni vema kutumia magari mazima kwa 
ajili ya kusafirisha taka kutoka sehemu 
moja hadi nyingine ili kuepuka kuchafua 
mazingira na kulinda usalama wa watu na 
afya zao.
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Tunatambua kuwa kwa hali ya sasa utajiri 
mkubwa Nchini Tanzania unatokana na 
madini pia unatoa fursa kwa jamii yetu 
ikiwemo upatikanaji wa ajira kwa vijana 
na kuchangia ongezeko la kipato kwa 
Wananchi. Tunatambua kuwa sekta ya 
madini inamchango mkubwa sana katika 
jamii yetu lakini imekuwa inachagamoto 
kubwa katika utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira.

shughuli za uchimbaji zimegawanyika katika 
makundi mawili ambayo kuna wachimbaji 
wadogo na wachimbaji wakubwa, mara 
nyingi wachimbaji wakubwa wanajitahidi 
katika kusimamia  mazingira na kuzingatia 
Sheria wakati wa utekelezaji wa shughuli 
zao, lakini changamoto kubwa ipo kwa 
wachimbaji wadogo ambao wanaangalia 
upatikanaji wa mali bila ya kuzingatia 
utunzaji wa mazingira na afya zao.

katika kupambana na utunzaji wa 
mazingira kwenye uchimbaji wa Madini 
Serikali kupitia Taasisi ya  Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) imeweza kusimamia kwa kiasi 
fulani japo changamoto ipo na bado Baraza 
linaendelea kutatua changamoto zilizopo ili 
kufikia lengo la Taifa katika uhifadhi wa 
mazingira.

Uchimbaji mdogo wa madini Tanzania 
ni moja ya kazi mbovu zenye athari kwa 
upande wa afya, usalama na mazingira. 
Imebainika kuwa wachimbaji wadogo 
wanafanya shughuli za uchimbaji bila ya 
kuwa na tahadhari za kiafya na kimazingira.

Geita, Mara na Shinyanga ni Mikoa 
iliyobarikiwa sana madini aina ya dhahabu 

ambako huko kuna wachimbaji wakubwa 
na wachimbaji wadogo wa dhahabu. Mikoa 
hii mitatu ni Mikoa ambayo inachangamoto 
kubwa katika usimamizi wa mazingira 
hususani katika miradi ya uchimbaji wa 
madini kwa wachimbaji wadogo. Ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya 
2004 katika migodi mikubwa ni rahisi tatizo 
kubwa lipo kwenye migodi ya wachimbaji 
wadogo ambao wanatumia tekinolojia 
dhaifu katika uchimbaji na kupelekea 
uharibifu wa mazingira na afya.

Kutokana na mamlaka iliyonayo Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limejitahidi kutoa elimu Mkoa wa 
Mara, Mwanza na Geita inayohusu mazingira 
kwa jamii inayojihusisha na shughuli za 
uchimbaji madini ikiwa ni pamoja na wamiliki 
wa mitambo ya kuchenjua dhahabu. elimu 
hii inatolewa kwa lengo la kukuza uelewa 
kwa wachimbaji wadoogo juu ya uzigatiaji 
wa Sheria ya Mazingira ya 2004.

Imebainika kuwa wachimbaji wadogo wa 
dhahabu hufanya kazi ya kuchimba madini 
bila ya kuzingatia Sheria ya Mazingira ya 
2004, baada ya kupata kibali cha uchimbaji 
kutoka Wizara ya Madini hawafanyi 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira kitu 
ambacho hakipo sahihi. Hivyo kutokana na 
chagamoto hiyo ndipo Baraza lilipoamua 
kutoa elimu ili kuweza kusaidia jamii hiyo 
kuwa na uelewa wa namna ya kulinda 
mazingira na kuzingatia Sheria.

Madini ni rasilimali asilia ambayo 
inachangia kipato katika Taifa na wananchi 
wake. wachimbaji wadogo wamekuwa 
wakichimba madini kujipatia kipato lakini 

wanafanya shughuli hizo bila ya kuzingatia 
utunzaji na uhifadhi wa mazingira. 
Changamoto kubwa iliyobainika kwa 
wachimbaji wadogo kutokana na ukaguzi 
uliofanywa na Baraza katika Mkoa wa Mara, 
Geita na shinyanga ikiwemo uchenjuaji wa 
dhahabu kwa kutumia kemikali aina ya 
zebaki.

Pamoja na kwamba elimu imekuwa 
ikitolewa mara kwa mara  kuhusu madhara 
ya zebaki kwa wachimbaji wadogo lakini 
bado wachimbaji wadogo wengi hutumia 
kemikali hiyo katika kuchenjua dhahabu. 
Wachimbaji wadogo wengi hawachukui 
tahadhari badala ya kutumia kizuia mikono 
(gloves) kukinga mikono isidhurike kwa 
zebaki, wengi wao hutumia mikono na hapo 
ndipo zebaki inaweza kupenya kwenye 
ngozi na kuwaathiri.

Kemikali ya Zebaki kwa upande wa afya 
ya binadamu huathiri Mfumo wa Neva 
na kusababisha magonjwa kama miguu 
na mikono kufa ganzi na kukosa nguvu, 
misuli kulegea, figo kuathirika, uono hafifu, 
kupoteza uwezo wa kusikia na kuongea, 
mimba kuharibika, kuzaa watoto taahira 
au wenye viungo pungufu, kupoteza 
kumbukumbu, kukosa usingizi kwa muda 
mrefu, kiharusi na hatimaye kifo. Aidha 
magonjwa haya yanaweza kurithishwa 
kutoka kizazi hadi kizazi. 

Zebaki kwenye mazingira inaathiri ubora wa 
hewa, udongo na pia vyanzo vya maji. Sumu 
kali ya zebaki inauwezo wa kuathiri samaki 
na viumbe wengine wa majini wanapokula 
sumu hiyo. Sumu ya zebaki inayo tabia ya 
kuongezeka makali kutoka inapoliwa na 
wadudu wadogo wa majini hadi inapoliwa 
na samaki wakubwa na hatimaye samaki 
hao wanapoliwa na binadamu. Hivyo, 
binadamu anapokula samaki ukali wa sumu 
ya zebaki unakuwa mara dufu na hatari 
sana kwa afya yake.

Kutokana na athari hizo Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kuendelea kutoa elimu kwa umma hususani 
kwenye maeneo ya uchimbaji mdogo wa 
madini ya dhahabu kuhusu madhara ya 
zebaki na namna ya kujikinga ili kuepukana 
na madhara hayo na pia hatua za kuchukua 
ili kulinda mazingira yasiathirike na zebaki.
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Baraza la Taifa la Usimamizi na Hifadhi wa 
Mazingira lina kurugenzi tano za kiutendaji 
mojawapo ikiwa ni Kurugenzi ya Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira. Kurugenzi hii husimamia 
michakato wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) kwa miradi mipya na taarifa za ukaguzi 
wa awali kwa miradi inayoendelea. Kurugenzi ya 
TAM husimamia kanzidata za miradi iliyosajiliwa 
kufanya TAM, miradi iliyosajiliwa kwa ukaguzi 
wa awali na taarifa za Wataalam Elekezi wa 
mazingira.

TAM ni mchakato unaotambulika duniani wa 
kufanya tathmini ya mazingira ili kubaini athari 
za mradi pendekezwa pindi utakapo anza 
utekelezaji wake. TAM inatoa fursa ya kubainisha 
namna ya kuzikabili athari zilizotambuliwa 
kwa kuzingatia faida na hasara za kijamii 
na mazingira. Utaratibu hu unawawezesha 
wasimamizi wa mazingira kufanya maamuzi 
yenye tija juu ya utekelezaji wa mradi. Vilevile, 
TAM husaidia kupatikana taarifa za mradi kwa 
kupitia maoni ya wadau mbalimbali na kupitia 
tafiti ili kuwezesha wataalam na wasimamizi 
wa mazingira kuanisha matatizo yanayoweza 
kujitokeza kama vile uchafuzi wa maji, ardhi na 
hewa, uharibu wa bionanui,kusitishwa shughuli 
za kiuchumi, jamii na utamaduni.  

TAM ni nguzo muhimu katika kuhakikisha 
miradi endelevu nchini na yenye tija kwa taifa 
kwani husaidia kubainisha kwa kina faida 
na hasara za mradi; kuboresha usanifu wa 
mradi; kuelimisha na kutoa taarifa za mradi 
ili kuruhusu ushirikishwa wa jamii husika 
na kujenga mahusiano bora na wadau wa 
mradi; kuainisha mahitaji mna upatikananji 
wa raslimali zinatozatakiwa katika utekelezaji 
wa mradi; kusaidia kutunza kukmbukumbu za 
hali ya asili/iliyop katika eneo ambalo mradi, 
jamii inayozunguka na mazingira yaliyopo. 
Vilevile, TAM imekuwa ikitumiwa na taasisi za 
fedha kama nguzo muhimu ya maamuzi ya 
utoaji au kutokutoa fedha za utekelezaji wa 
mradi kwa kuzingatia jinsi gani athari za mradi 
zimetengenezewa mipango na mikakati ya 
kukabiliana na changamoto hizo.

Mchakato wa TAM ni shirikishi wa wadau 
mbalimbali wanaouguswa na mradi na pia 
huhusisha wataalam wa kada mbalimbali. 
Athari zinazoainishwa katika mchakato wa TAM 
husaidia wataalam elekezi wa mazingira kutoa 
muongozo wa njia nzuri ya kukabiliana na athari 
hizo katika hatua zote za uendeshaji wa miradi 
ya maendeleo.Aidha, taarifa hiyo husaidia 
Baraza la Taifa la Hifadhi ya Mazingira kutoa 

mapendekezo kwa Waziri mwenye dhamana ya 
mazingira juu ya uidhinishaji wa utekelezaji wa 
mradi husika. 

Pamoja na hatua hizo, miradi mingi ya 
maendeleo bado ina athari kadha wa kadha kwa 
mazingira kwani uendeshaji wake hutegemea 
ardhi na malighafi. Hali hiyo  huchangia kumaliza 
rasilimali zinazotegemewa na jamii husika. 
Kwa mfano, hatua za maandalizi ya eneo la 
kutekeleza mradi huhusisha kufyeka au kukata 
mimea, hatua inayoweza kupelekea kupotea 
viumbe muhimu katika ikolojia. Wakati huo huo, 
usafirishaji wa vifaa vya ujenzi huleta usumbufu 
kwa jamii kwa kusababisha kelele na mitetemo.  

Mbali na usumbufu huo, miradi ya maendeleo 
inaweza kupelekea mifarakano na jamii endapo 
maeneo yao yatachukuliwa, hali inayoweza 
kupelekea idadi kubwa ya watu kuhama na 
kuathiri muundo na utamaduni wa jamii.  Aidha, 
athari za miradi ya maendeleo hudumu hata 
baada ya mradi kuacha kutelekezwa endapo 
mpango wa kusitisha mradi hautazingatia athari 
katika ardhi, maji ina hewa na kufanya jamii 
ishindwe kufanya shughuli zake za kijamii.

Baraza pia husimamia tathmini ya mazingira kwa 
miradi ambayo tayari inaendeshwa ili kubaini 
kiwango cha uhifadhi wa mazingira.  Aidha, 
miradi inayoendeshwa hufanyiwa ukaguzi wa 
mazingira baada ya kupata cheti cha TAM ili 
Baraza liweze kutathmini kiwango cha utekelezaji 
wa masharti na ahadi za kulinda mazingira 

katika ripoti ya mazingira, na kwa miradi ambayo 
imeanza kufanya kazi kabla ya Kanuni ya TAM ya 
mwaka 2005.

Jamii inakumbushwa pia kuwa gharama za TAM 
zimegawanyika katika makundi mawili ikiwa 
ni pamoja na 1) Gharama za moja kwa moja 
za mradi; na 2) Gharama za mapitio ya mradi 
(ada za NEMC). Gharama za mradi zinategemea 
mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na1) mahitaji 
ya mradi ulipo (mfano eneo oevu, hifadhini, au 
kwenye chanzo cha maji); ukubwa wa mradi; 
aina ya mradi (mfano kiwanda cha dawa au 
sementi; jamii inayozunguka na mataraji yao. 
Gharama za moja kwa moja za TAM zinahusisha 
hatua zote za uaandaaji andiko. Gharama hizi 
zinajumuisha masuala mawili makubwa 1) 
Gharma za utaalam wa ufanyaji tathimini na 
uandaaji andiko na2) Gharama za upimaji, ufafiri, 
maladzi na ukusanyaji wa taarifa mbalimbali. 

Tathmini ya Mazingira Kimkakati (TMK) inahusu 
tathmini ya athari kwa mazingira kwa sera, 
kanuni, mipango na programmu mbalimbali.  
Kama TAM, TMK hufanyika kabla ya sera, 
mikakakati na programu kuanza kufanya kazi.  
Tofauti ni kwamba TMK inahusu shughuli zenye 
ushawishi na athari pana kimaamuzi ambazo si 
za mradi mmoja mmoja kama ilivyo kwa TAM. 

Michakato ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) na ile ya ukaguzi wa mazingira inahusisha 
hatua mbalimbali ambapo taasisi na watu 
binafsi hutoa mawazo yao pia. Hivyo kabla ya 

Inaendelea Uk. 018
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kuanza mchakato wa tathmini wa athari katika 
mazingira, mwekezaji anapaswa kutafuta 
mshauri muelekezi aliyesajiliwa na Baraza 
kupitia tovuti yetu www.nemc.or.tz, ili amsaidie 
katika mchakato huu kutokana na taaluma 
aliyonayo.  Baraza husimamia mchakato wa 
tathmini kwa njia ya kielektroniki wa kusajili 
Miradi ya Tathmini za Mazingira na Ukaguzi, 
yaani, Online Registration and Tracking 
System kupitia https://eia.nemc.or.tz  ambapo 
mwekezaji anaweza kusajili mradi wake na 
kuendelea na hatua tajwa hapo chini. 

i. Muhtsari wa mradi: Mwekezaji akishirikiana 
na mtaalam mwelekezi, husajili mradi kwa 
kujaza fomu na kuwasilisha muhtasari 
wa mradi kwa ajili ya mapitio.  Usajili huo 
huambatana na malipo ya Tshs. 200,000 
ambazo hulipwa kwa kutumia mfumo wa 
malipo ya serikali baada ya kupata hati ya 
madai na kumbukumbu ya namba ya malipo.  
Baada ya kupokea maombi ya mwekezaji, 
Baraza huwatumia muhtasari wadau ili 
kupata maoni juu ya mradi na huchanganua 
muhtasari wa mradi ili kuanisha endapo 
utahitaji kufanyiwa tathmini ya kina au 
kuboresha muhtasari huo. Kiutaratibu, miradi 
yenye athari kubwa za mazingira huwa 
zinahitaji kufanya tathmini kina ya mazingira 
wakati ile ambayo haitarajiwi kuwa na athari 
kubwa, yaani kundi iliyo kwenye kundi B2 
huishia kwenye muhtasari peke yake.

ii. Taarifa za awali na hadidu za rejea: Miradi 
inayohitaji TAM ya kina na ile iliyosajiliwa 
kwa ajili ya ukaguzi huwasilishwa na andiko 
la awali (scoping report) zenye kuainisha kwa 
ufupi taarifa zitakazo wekwa kwenye ripoti 
kubwa na hadidu za rejea zitakazotumika 
kukusanya taarifa hizo na kuandaa andiko.  
Katika hatua hii, mwekezaji anapaswa 
kuambatanisha uthibitisho wa kuwa wadau 
husika wamepokea taarifa za awali za mradi 
huo. 

Baraza litampatia mwekezaji hati ya madai 
pamoja na kumbukumbu namba nyingine kwa 
ajili ya kulipia gharama za upitiaji wa ripoti ya 
TAM kama ilivyoainishwa katika kanuni ya Tozo 
na  Ada ya mwaka 2021.

iii. TAM na Ukaguzi wa mazingira; Endapo 
Baraza litapitisha hadidu za rejea, mwekezaji 
atashirikiana na mshauri mwelekezi kufanya 
TAM kama ilivyoelekezwa katika kanuni ya 
2005 na za 2018 za Tathmini ya athari ya 
mazingira. 

iv. Taarifa ya TAM na Ugakuzi wa Mazingira: 
Taarifa zilizokusanywa huandaliwa na 
kuwasilishwa Baraza kwa ajili ya kupitiwa. 
Ili kujiridhisha na taarifa hizo, Baraza 
hufanya ukaguzi wa mradi na baada ya 
hapo, huwasilisha ripoti yake katika Kamati 
ya Ushauri ili kujadili mradi na kutoa 
mapendekezo kwa Baraza.  Baada ya kikao 
cha Kamati, muhtasari huandaliwa pamoja 
na mapendekezo ambayo hupelekwa kwa 
mwekezaji kuboresha taarifa ya tathmini kwa 
kumshirikisha mshauri elekezi.

v. Cheti cha mazingira: Baada ya mwekezaji 
kuboresha taarifa zake, wataleta ripoti hio 
ilikuwezesha Baraza kuipitia tena na kuamua 
kumshauri Waziri kutoa cheti cha mazingira 
kwa mwekezaji au la.  Endapo mradi 
utaidhinishwa na Waziri, mwekezaji atapatiwa 
cheti cha TAM.

vi. Masharti ya mradi: Baraza huandaa masharti 
ambayo muwekezaji anapaswa kuyazingatia 
wakati akitekeleza mradi wake.  Baraza 
linaweza kugagua mradi huo ili kuthibitisha 
kama masharti hayo yanazingatiwa ikiwa 
ni pamoja na kutathmini iwapo mradi 
unazingatia Sheria ya Mazingira ya Mwaka 
2004

Aidha, Sehemu ya nne ya Sheria ya Mazingira, 
2004 imeweka misingi ya kufanya TAM na 
ukaguzi wa mazingira. Pamoja na Sheria ya 
Mazingira ya 2004, Kanuni ya Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira za mwaka 2018 na zile za mwaka 
2005 zinamtaka mwekezaji kufanya TAM kwa 
miradi ya sekta mbalimbali ikiwemo migodi, 
viwanda, utalii na kilimo.  Pamoja na taarifa ya 
TAM, Sheria na Kanuni zinatambua umihimu wa 
kushirikisha wadau husika wa mradi na hivyo 
humtaka mwekezaji kuwashirikisha kikamilifu.

Kanuni nyingine muhimu katika TAM ni Kanuni ya 
Usajili wa Wataalam Elekezi ya 2021 inayoainisha 
taratibu za kusajili Wataalam Waelekezi pamoja 
na majukumu yao na muongozo wa maadili ya 
kazi.

Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM) ina faida 
nyingi ikiwa ni pamoja na kufanya maamuzi 
sahihi na yenye weledi juu ya utekelezaji wa 
mradi. Taarifa zinazotokona na TAM hupelekea 
watoa maamuzi kuwa na uelewa wa mradi na 
hivyo kufanya maamuzi sahihi na kupendekeza 
namna nzuri ya kuepusha athari hasi zinazoweza 
kujitokeza wakati wa utelekelezaji wa mradi 
husika.  Ushirikishaji wa wadau na jamii katika 
mchakato wa TAM unaleta ufahamu juu ya 

mambo ya msingi ya mradi na kuchochea uwazi 
kwa kuhakikisha kwamba wadau wanatoa maoni 
yao kabla mradi hujaanza kutekelezwa. Pamoja 
na uwazi, ushirikishaji wa wadau kunasaidia 
mradi kukubalika mapema na kuondoa 
sitofahamu kwa jamii.

Ushirikishaji wa sekta nyingine kunamsaidia 
mwekezaji kujua matakwa ya sheria nyingine 
zinazoweza kuathiri uendeshaji wa mradi kama 
vile kupata kibali cha kutumia maji, kibali cha 
ujenzi na vingine pamoja na kuepuka gharam. 
Udhibiti wa athari za mradi kwa mazingira 
kabla ya utekelezaji husaidia kuokoa muda 
na gharama kwani athari nyingine zinaweza 
kufanyiwa kazi katika hatua ya usanifu kulingana 
na mapendekezo ya wataalamu pamoja na 
kuzingatia mbinu bora. 

Pamoja na hayo, TAM inaweza kumsaidia 
mwekezaji kutokiuka Sheria na Kanuni, na 
gharama kubwa inayoweza kujitokeza kutokana 
na kusafisha mazingira yaliyochafuliwa au 
kuharibiwa kwa kufanya yafuatayo: Kusitisha 
mradi kwa njia salama, kwani mara nyingi miradi 
ya maendeleo inavyositishwa inahitaji kufuata 
taratibu za mazingira.  Taratibu hizi huanishwa 
kama sehemu ya mpango wa kulinda na 
kusimamia mazingira kwenye TAM.  Hivyo, mradi 
ukifika hatua ya kufungwa au kuacha kufanya 
kazi, mwekezaji ana jukumu la kuhakikisha kuwa 
anafanya jitihada za kurudisha eneo katika hali 
yake ya awali.

Vilevile pamoja na kuleta manufaa kwenye kutoa 
maamuzi na kusaidia maendeleo endelevu, 
zipo changamoto mbalimbali zinazotokana na 
mchakato kama ifuatavyo: 1) Utekelezaji mradi 
kabla kukamilisha mchakato wa TAM kinyume 
na matakwa ya Sheria, hali ambayo huathiri 
maamuzi ya mradi kwa uongozi, 2)  Kutekeleza 
mradi kabla ya mchakato wa TAM unaweza 
kuleta changamoto kwa muwekezaji wakati 
wa kuomba vibali kwa mamlaka zinazohusika 
na mradi huo, na 3) Kutokushirikisha mshauri 
elekezi katika hatua za awali za mradi.  

Kushirikisha mshauri mapema iwezekanavyo 
husaidia katika kuanisha athari za mradi 
kabla mradi haujasajiliwa, hivyo kumruhusu 
muwekezaji kuzingatia maswala muhimu 
katika utoaji wa cheti cha TAM kama vile mradi 
kuendana na matumizi ya ardhi na mipango ya 
kusimamia maeneo lindwa. Kuwasilisha taarifa 
za TAM na ukaguzi zilizo chini ya kiwango hali 
inayochangia kuchelewa kukamilika taratibu 
za TAM na Sera, Sheria, Kanuni na mipango 
kutokufanya TMK hivyo kupelekea changamoto 
katika kukamilisha TAM kwa miradi ambayo 
haikujumuishwa katika taratibu hizo.  Hatua hiyo 
huchangia kudhorotesha uratibu wa kwa wadau 
kutoka sekta mbalimbali juu ya maswala ya 
mazingira kwa pamoja.
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